Phân tích tình huống dự thầu: Nhà thầu và Bên mời thầu đều phải lưu ý

Thứ tư - 01/07/2020 04:26
Hòm thư liên hệ của DauThau.INFO vừa nhận được câu hỏi của một nhà thầu gặp vấn đề khi chuẩn bị hồ sơ dự thầu. Nhà thầu này đang rất băn khoăn và hy vọng được DauThau.INFO hỗ trợ, chúng tôi sẽ trả lời câu hỏi trong bài viết dưới đây.
Phân tích tình huống dự thầu: Nhà thầu và Bên mời thầu đều phải lưu ý
Phân tích tình huống dự thầu: Nhà thầu và Bên mời thầu đều phải lưu ý

Một nhà thầu gửi câu hỏi đến hòm thư liên hệ của DauThau.INFO như sau:

Vừa qua Nhà thầu chúng tôi tham gia dự thầu 1 gói thầu. HSMT yêu cầu về thiết bị thi công là: có 01 xe ô tô tự đổ >=10 tấn. HSDT của nhà thầu chúng tôi cung cấp 01 xe ô tô tự đổ có trọng lượng bản thân xe là 6 tấn, tải trọng hàng hóa của xe là 07 tấn. Tổng tải là 13 tấn. Vậy cho hỏi:
1. HSMT yêu cầu xe ô tô tự đổ >=10 tấn như vậy được hiểu là tải trọng bản thân xe >=10 tấn hay là tải trọng hàng hóa của xe >=10T.
2. HSDT của công ty chúng tôi cung cấp 01 xe như trên là có đạt theo yêu cầu của HSMT hay không?
Trân trọng cảm ơn.

Về tình huống này của nhà thầu, chúng tôi xin được phân tích như sau:

Đối với lĩnh vực giao thông đường bộ, trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ của xe ô tô tải thông thường sẽ có những thông tin như sau:

  • Khối lượng bản thân xe: A kg.
  • Số người cho phép chở (ngồi): .... người (....kg).
  • Khối lượng hàng hóa chuyên chở cho phép tham gia giao thông: B kg.
  • Khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông: C=A+B kg.
  • Kích thước thùng hàng (DxRxC): ... x ... x ... mm.

Quay trở lại câu hỏi trên, theo yêu cầu của HSMT có nêu "có 01 xe ô tô tự đổ >=10 tấn", như vậy đối chiếu với các quy định hiện hành (Thông tư 42/2014/TT-BGTVT ngày 15/9/2014 quy định về thùng xe của xe tự đổ, xe xi téc, xe tải tham gia giao thông đường bộ; Thông tư 46/2015/TT-BGTVT ngày 7/9/2015 quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng và giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ) thì thông tin HSMT đưa ra chưa đủ kết luận đây là khối lượng hàng hóa chuyên chở cho phép tham gia giao thông hay khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông. Vì vậy, khi gặp tình huống này về phía Nhà thầu nên giải quyết một trong những tình huống sau:

  1. Nếu HSMT đang phát hành, chưa tới thời điểm đóng thầu, chưa hết hạn thời gian làm rõ HSMT thì tiến hành kiến nghị làm rõ HSMT với nội dung tương ứng trên.
  2. Trong trường hợp không rơi vào trường hợp (1) nêu trên mà chưa nộp HSDT thì nên chuẩn bị HSDT với thiết bị đó có "Khối lượng hàng hóa chuyên chở cho phép tham gia giao thông >=10 tấn" vì đây gần như là cách hiểu thông thường, phổ biến (chính Bên mời thầu cũng đang hiểu tình huống này như vậy và đây cũng là cách gọi phổ quát trong khi làm dự toán xây dựng), để đảm bảo HSDT của bạn an toàn.
  3. Trong trường hợp nếu đã có kết quả đánh giá về mặt kỹ thuật hoặc kết quả đấu thầu mà Nhà thầu bị loại vì tình huống trên, Nhà thầu hoàn toàn có thể thực hiện quyền kiến nghị (Lưu ý kiến nghị thực hiện theo đúng Điều 118 Nghị định số 63/NĐ-CP ngày 26 tháng 6 năm 2014).

Về phía Bên mời thầu/Tổ chuyên gia:

Trong HSMT thông thường bao hàm rất nhiều nội dung rộng lớn, đòi hỏi người viết HSMT phải có hiểu biết rộng, chuyên sâu để tránh những sai sót đáng tiếc nêu trên dẫn tới tình huống "Những nội dung của HSMT chưa phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu dẫn đến hạn chế sự tham dự thầu của nhà thầu hoặc dẫn đến có cách hiểu không rõ hoặc khác nhau trong quá trình đánh giá HSDT hoặc có thể dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu". Trong rất nhiều HSMT mà chúng tôi biết, thường có những "lỗi" đáng tiếc tương tự kiểu như trên vừa làm khó chính Tổ chuyên gia/Bên mời thầu khi phát sinh tình huống và cũng làm khó chính nhà thầu một khi Tổ chuyên gia/Bên mời thầu xử lý tình huống cứng nhắc hoặc có ý cố tình, cảm tính trong đánh giá tình huống.

Ngoài ra, trước tình huống trên, trong trường hợp còn thời gian để sửa đổi HSMT thì nên tiến hành chuẩn hóa lại HSMT và thông báo sửa đổi HSMT theo quy định. Trường hợp tình huống các nhà thầu đã nộp mà quá trình đánh giá đây là vấn đề quan trọng có thể ảnh hưởng đến chất lượng, tiến độ cũng như giá dự thầu thì đề xuất và xin ý kiến xử lý.

Nguyên nhân sâu xa có thể dẫn đến tình huống trên đó là khi xem phần dự toán công việc để có thể định lượng phần thiết bị thi công và đưa vào HSMT người viết HSMT đã đưa nguyên câu chữ từ dự toán trong gói thầu/hoặc dự toán thiết kế bản vẽ thi công. Bởi lẽ, khi chiết xuất ra dự toán thì đúng là thường chỉ có Ô tô tự đổ >=10 tấn (Thực ra trong định mức thì nhóm ô tô tự đổi nằm trong mục “Ô tô vận tải thùng - trọng tải”), vì vậy để chuẩn hóa nội dung này HSMT cần lưu ý ghi chú đầy đủ là “Ô tô tự đổ - trọng tải >=10 tấn”.

Trân trọng cảm ơn Quý nhà thầu đã gửi câu hỏi về DauThau.INFO!

Tác giả bài viết: Son Vu

Bài viết này của DauThau.info được cấp phép theo giấy phép dữ liệu mở Creative Commons CC-BY (cho phép sử dụng toàn quyền nhưng phải ghi công tác giả, ghi rõ nguồn gốc xuất xứ ban đầu) trừ trường hợp được cấp phép riêng sẽ được ghi rõ trong tài liệu. Sử dụng lại các nguồn từ DauThau.info cần ghi rõ bản quyền!

Tổng số điểm của bài viết là: 27 trong 6 đánh giá

Xếp hạng: 4.5 - 6 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.
Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký. Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí!
Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao

Bạn cần gì ở hệ thống cộng tác viên vừa ra mắt?

Thống kê
  • 5026 dự án đang đợi nhà thầu
  • 394 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 357 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 13337 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 13593 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây