Chưa nộp phí duy trì trên Hệ thống có được chấm thầu?

Thứ hai - 23/04/2018 09:01
(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Khoa (Đà Nẵng) đang tham gia thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu và phát hiện đơn vị tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu chưa nộp phí duy trì trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.
Ảnh minh họa: Chấm thầu. Nguồn: pixabay.com. Bản quyền cấp phép: CC0 Creative Commons
Ảnh minh họa: Chấm thầu. Nguồn: pixabay.com. Bản quyền cấp phép: CC0 Creative Commons

Đơn vị tư vấn này đã đăng ký trên Hệ thống nhưng lại hết hiệu lực vào ngày 31/7/2017. Trong khi đó, bên mời thầu lại chỉ định thầu cho đơn vị này thực hiện gói thầu: Lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu từ tháng 5/2017, đến ngày 8/10/2017 thì có báo cáo đánh giá kết quả lựa chọn nhà thầu. Trong khoảng thời gian này đơn vị tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu chưa nộp phí duy trì.

Ông Khoa hỏi, đơn vị này có đáp ứng yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu không? Kết quả chấm thầu của đơn vị này có được chấp nhận không? Việc trao thầu cho nhà thầu này thì bên mời thầu thực hiện có bảo đảm quy định của Luật Đấu thầu không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu, một trong những điều kiện về tư cách hợp lệ của nhà thầu tham dự thầu là đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (Hệ thống).

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 37 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính hướng dẫn, bắt đầu từ ngày 1/7/2016, trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu chưa có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống không được tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu.

Theo đó, trường hợp nhà thầu đã có tên trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia thì được coi là đáp ứng yêu cầu về tư cách hợp lệ nêu tại Điểm d, Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu.

Trường hợp đơn vị tư vấn chưa nộp phí duy trì thì cần tiến hành nộp phí theo quy định tại Thông tư số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.
Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký. Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí!
Tìm kiếm gói thầu
 
 

Bạn thích nhất tính năng nào của dauthau.info phiên bản 3.0?

Gói thầu số 01: Mua sắm trang thiết bị

Số TBMT: 20181151190-00
Thời điểm đóng thầu: 03:00 03/12/18
Thời gian đăng tải: 02:30 21/11/18

Toàn bộ khối lượng xây dựng

Số TBMT: 20181151539-00
Thời điểm đóng thầu: 03:00 03/12/18
Thời gian đăng tải: 02:30 21/11/18

mua lốp săm ô tô

Số TBMT: 20181151472-00
Bên mời thầu: Kho K812.Cục Quân khí
Thời điểm đóng thầu: 02:30 26/11/18
Thời gian đăng tải: 02:28 21/11/18

 KHLCNT Gói thầu mua sắm hóa chất, sinh phẩm gồm 03 danh mục

Số KHLCNT:  20181151481 - 00
Thời gian đăng tải: 02:29 21/11/18

 Hóa chất, vật tư phục vụ bảo tàng HDH

Số KHLCNT:  20181151478 - 00
Chủ đầu tư: VIỆN HẢI DƯƠNG HỌC
Thời gian đăng tải: 02:29 21/11/18

 KHLCNT Gói thầu mua sắm trang thiết bị

Số KHLCNT:  20181151512 - 00
Thời gian đăng tải: 02:28 21/11/18
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập439
  • Thành viên online12
  • Máy chủ tìm kiếm113
  • Khách viếng thăm314
  • Hôm nay64,089
  • Tháng hiện tại1,276,728
  • Tổng lượt truy cập7,947,348
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây